PortalHomeCalendarFAQSearchRegisterUsergroupsLog in
April 2017
MonTueWedThuFriSatSun
     12
3456789
10111213141516
17181920212223
24252627282930
CalendarCalendar
Top posters
MinKuVip1607

ngocthinhlam

blackhorse

quangdung90

hung2309

SmallPig

Chip1991

[T] lAdY

cobedanhgiaybata

avenk

Latest topics
» Nhan giup don, lo cho an o cho nguoi moi qua Brisbane.
by X6PTH Wed Jul 31, 2013 3:50 pm

» help me, please!
by X6PTH Wed Jul 31, 2013 3:21 pm

» Tm nh ở tại Nathan
by vinhphung Fri Feb 08, 2013 9:06 am

» Help me!!Hỏi về ngnh Applied Finance của Master of Commerce!!!
by m_hang274 Tue Oct 16, 2012 11:56 am

» may anh chi oi giup em voi!!!
by Nguyen Minh Tri Mon Dec 19, 2011 5:57 pm

» Can tim phong
by mygod24283 Mon Dec 19, 2011 5:20 am

» Ed Hardy Belt;Levis Jeans discount on eshop816.com
by gtt4388 Fri Oct 21, 2011 7:04 am

» Police Sunglasses;LV Handbag discount on eshop816.com
by gtt4388 Fri Oct 21, 2011 7:04 am

Search

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Share | 

Cac anh chi giup em voi

View previous topic View next topic Go down 
AuthorMessage
honghai87

Number of posts : 2

PostSubject: Cac anh chi giup em voi   Thu Oct 30, 2008 7:38 pm

Cc anh chị thn mến! Em l mem mới trong diễn đn c một số vấn đề kh khăn mong anh chị c thể gip em được khng?

Em rất mừng v thấy được diễn đn của sinh vin VN ở griffith, em rất lo v tại chỗ trung tm du học của em tư vấn v lm hồ sơ cho em rất t học sinh đi bang ny, thng 1 ny l em qua bn đ nhưng vẫn cn nghi ngại một số vấn đề sau:

1 - Em sẽ học anh văn ở Nathan 6 thng nhưng rồi sẽ học ln chương trnh chnh quy ở Gold Coast v Nathan (ty em lựa chọn rồi trung tm tư vấn sẽ gip em) nhưng em khng biết GC hay Nathan sẽ tốt hơn (về việc kiếm việc lm, học hnh, ăn ở), anh chị c thể gip em khng? pray

2 - Nếu em chuyển đi, th ci "cng cuộc chuyển dời" c kh khăn khng? V nếu em chuyển từ NT sang GC th trung tm tư vấn sẽ khng gip em m em phải tự thn vận động.

3 - Em thấy anh blackhorse v chị cobedanhgiaybata c ni về chi ph nh ở l khoảng 120$/tuần nếu ở k tc x (em ln trang web của trường coi v thấy rất honh trng) nhưng đ l chi ph khi đ share phng chưa? Nếu ở k tc x l c share phng hay khng hay thu ở ngoi mới được share?

4 - Thm nữa, cho em hỏi, cng việc part time c thể tm thấy ở c dễ dng khng? V thng thường l việc g? Lương khỏang bao nhiu? Nếu vừa học vừa lm như vậy (4 tiếng 1 ngy) th liệu mnh c thể theo kịp chương trnh học hay khng? Tại chương trnh ton tiếng Anh đ kh rồi, cn l Đại Học nữa, hix hix, khng giống Việt Nam Sad

5 - Em wa đ rồi sẽ mua laptop, khng biết c kh khăn g khng anh chị?

6 - Ở Nathan c bạn VN nhiều khng anh chị? Em sợ bị người nước ngoi ... bắt nạt? Crying or Very sad

6 - Một vấn đề bn lề nữa thi ạ. Em c rất nhiều phim DVD (khoảng 100 mấy đĩa phim) liệu em c thể đem theo khng? C bị hải quan ... lấy lại khng? Adore

Em xin cm ơn cc anh chị gip em nhiều lắm
Back to top Go down
View user profile
ach_xi

Number of posts : 73

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Fri Oct 31, 2008 9:36 am

trời... mang chi nhu dvd vậy afraid Down trn mạng thu g... ack ack.
Back to top Go down
View user profile
ngocthinhlam

Number of posts : 406

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Sat Nov 01, 2008 1:29 am

XIn cho honghai87
1 Theo như mnh bt th bn Nathan chi ph sống rẻ hon Gold Coast
2 Việc chuyển nh từ Nathan tới Gold Coast cũng nhanh thui, đi bằng train confused
3 Sharehouse bn n gi vo khong 110-130/tuần,1 mnh 1 phng nh bạn
4 Việc lm th mnh o r, moi nguoi thườg tự tm viec wa web để apply job, đọc bo tm việc, hoặc l đi gặp cc shop, thấy chỗ no dn bảng l xin lm lun. Lương vo khoảng 8-10/giờ.
5 Mua laptop bn n cũng ok, o c j kh khắn.
6 Nathan th Việt Nam nhiều v đối, khỏi lo sợ chi hết
7: ci ny mnh o bit rỏ, hm mnh wa đy, đem c 20 đĩa dvd m cht lọt.
cuối cng: Cho mừng bạn chuẩn bị wa Brisbane học clap
Back to top Go down
View user profile
The Wind

Number of posts : 28

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Sat Nov 01, 2008 5:08 am

Cho honghai

Mnh đại diện trả lời mấy cu hỏi của bạn hen ^_^

1. Giữa Nathan v GC th nhn chung Nathan (hay ni chung l Brisbane) dễ sinh sống hơn về mặt kiếm chỗ ở, đi lại, v việc lm. GC th xe bus rất bất tiện, việc lm tương đối xa v cơ hội t, nhưng nếu kiếm được th lương trung bnh cao hơn Brisbane. Chỗ ở cũng kh kiếm v mắc hơn cht. Nhưng nếu bạn phải đi GC th đừng lo, ở đ cũng c rất nhiều bạn VN.

2. Việc "dời đ" xuống GC cũng khng kh khăn lắm nếu hnh trang của bạn gọn nhẹ. Tuy hơi vất vả cht v phải đi nhiều bus v train nhưng chỉ 1 chuyến đi l xong. Thời gian học anh văn 6 thng ở Brisbane cũng đủ để bạn lm quen rồi đ.

3. Ở KTX Nathan gi thấp nhất, trung bnh, của 1 tuần l $120. Mnh ni trung bnh l v bạn phải đng trước trọn gi cho cả học kỳ, bao gồm tiền trọ, application, v tiền bond, cho nn nếu bạn ở lu di th chia ra mới được 120/tuần đ. Nếu em tnh chuyện ở KTX th phải đăng k sớm, v KTX bao giờ cũng đng, thường phải v danh sch chờ.

4. Việc lm th cũng khng kh, nhưng cn ty khả năng v sự may mắn của mỗi người. Việc lm thm part-time ở c đối với sv VN th chỉ c 3 điều kiện quan trọng: kinh nghiệm, tiếng anh, v quan hệ. Lương th như ngocthinhlam đ ni, khoảng $8-10/giờ, nếu lm cho chủ người Việt. Chủ người c hoặc mi trường lớn hơn th lương cao hơn nhiều, nhưng rất kh v được, ty vo 3 điều kiện trn của bạn. Nếu bạn học anh văn th hơi kh đi lm v giờ giấc hạn chế, nhưng vẫn c thể lm được buổi tối. 4h/ngy l kh nhiều đ bạn, bạn c lm được 4h/ngy hay khng l cn ty thời gian cho việc học v cả việc chủ cho bạn lm bao nhiu giờ nữa.

5. Laptop mnh thấy bạn nn mua ở c sẽ tiện hơn: chất lượng đảm bảo, bảo hnh tại c, nhẹ k khi đi my bay. Chỉ c ci bất tiện l khng c cơ hội ci đặt nhiều phần mềm (nếu ở VN th c thể mua đĩa lậu về ci thoải mi).

6. Nathan c rất nhiều sv VN, khoảng 80-100, nn bạn đừng lo. Từ từ rồi sẽ quen thi m ^_^ .

7. Mnh thnh thật khuyn bạn khng nn đem DVD phim nhiều như vậy. Nếu l phim VN hay cc loại phim bộ khc khng phải của Mỹ th khng sao. Nhưng nếu l phim lẻ của Mỹ, phim chiếu rạp v đ hoặc chưa ra DVD, th mnh khuyn bạn một số điều sau:
- Đừng đem cả ba c in hnh của phim.
- Đừng đem những hộp đĩa vung theo, m hy bỏ tất cả vo chung 1 hộp trn (bundle). Việc ny vừa gọn nhẹ cho hnh l vừa nhn giống đĩa ring tư chứ khng phải phim sao chp lậu.
- Hạn chế tối đa số lượng.
- Tuyệt đối khng đem phim Mỹ chưa cng chiếu v chưa chnh thức xuất bản DVD.

Hy vọng c thể gip được bạn t nhiều.

Cho v hẹn gặp lại ở Brisbane vo thng 1 ^_^ .

Back to top Go down
View user profile
honghai87

Number of posts : 2

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Sun Nov 02, 2008 3:17 pm

Woa, em mừng gh lun, c cc anh chị gip em, em cũng bớt lo phần no y, ci vụ đĩa: tại v em c nhiều phim lắm, bỏ ở lại th uổng, muốn đem theo để coi lc rảnh rỗi m, chứ khng c g th lại mắc cng đi ở ngoi shopping nữa, hix hix. Hi, em just kidding thi ạ cm ơn cc anh chị nhiều lắm.

em thấy anh/chị ngocthinhlam (em nhn tn khng bt kiu l anh hay chị, cho em sorry nhe) c ni về vụ sharehouse, đ l sao hen anh chị? Chứ KTX nghe the wind ni zậy chắc thua rồi, mắc w, hix hix. Sharehouse đ th nh c ... big như nh ở VN ko?

Ngoi ra, ci vụ học anh văn , n sao zậy hen anh chị? c giống như học anh văn ở VN ko? Em cũng đang học IELTS ở VUS, em cứ đắn đo mi, em đang rng lấy 6.5 để khỏi phải học av .

Em cm ơn anh chị gip em v mong anh chị bỏ wa nếu em li thi w nh!
Back to top Go down
View user profile
ngocthinhlam

Number of posts : 406

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Mon Nov 03, 2008 9:54 am

sorry, SOnHai87 goi mnh bằng gọi ban dc rui nha.Share house l mnh đi thu 1 phng m ở, giống như thu phng trọ vậy.phng cũng lớn lắm. Bạn c thể nhờ IDP gioi thiệu sharehouse cho bạn đ.
ah, bạn hoc j m lấy anh van 6.5 lận vậy? học master h?nếu bạn hoc barchelor th 6.5,cn diploma th 5.5. M hoc diploma xong chuyển wa năm 2 của barchelor th tiết kiệm dc nhu thoi gian hoc anh van lam.
cn về việc hoc anh van th chủ yếu l hoc chung với china, korean v tụi Janpan.Chủ yếu l tự luyện ở nh, v ra đường ni chuyện với nguoi nước ngoi thui.
Back to top Go down
View user profile
quangdung90

Number of posts : 159

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Mon Nov 03, 2008 2:22 pm

120$ em nghĩ l ổn đ. Hiện giờ kiếm mỏi mắt m chỉ lo to vi chỗ gi dưới 120$. Nhưng cn ty thuộc vo nơi ở v đồ dng tiện nghi trong nh. Phng lớn th gi lớn, phng b gi b Very Happy
Back to top Go down
View user profile
n798tran

Number of posts : 55

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Mon Nov 17, 2008 4:13 am

dien thoai nokia 5610 mang wa do xai dc ko moi nguoi
Back to top Go down
View user profile
MinKuVip1607

Number of posts : 488

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Mon Nov 17, 2008 7:30 am

xai` dc. he^t''..die^n thoai nao` cha dung` dc...wan trong la` cai' sim thoi..sang day mua sim lap vao`..xai vo^ tu*... Very Happy
Back to top Go down
View user profile
Sponsored content

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   

Back to top Go down

Cac anh chi giup em voi
View previous topic View next topic Back to top 
Page 1 of 1